Tin tức bất động sản
 
 

Làm sao tôi bán được nhà nếu vợ không hợp tác?

Thứ bảy, 11/08/2018 10:34
Hỏi: Hai vợ chồng tôi đang ly thân. Nửa năm trước, cô ấy sang nước ngoài sống với gia đình anh trai. Chúng tôi có mua một ngôi nhà trong thời kỳ hôn nhân.
Vì mâu thuẫn giữa cả hai nên cô ấy không chịu liên lạc với tôi khi tôi muốn bán nhà để lấy vốn làm ăn. Vậy để bán ngôi nhà này, tôi phải làm thế nào?
(Thành Chung).
 
lam-sao-toi-ban-duoc-nha-neu-vo-khong-hop-tac-1
 
Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn
là tài sản chung của vợ chồng. Ảnh minh họa: Internet
 
 
Trả lời:
 
Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định như sau: "Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung".
 
Như vậy, quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được tặng cho riêng, thừa kế riêng hoặc có được qua giao dịch bằng tài sản riêng. Do đó, căn nhà mà vợ chồng mua trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của hai vợ chồng.
 
Cũng tại Luật này, khoản 2 Điều 35 quy định, việc định đoạt tài sản chung phải có thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng trong trường hợp sau:
 
"2. Việc định đoạt tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng trong những trường hợp sau đây:
 
a) Bất động sản;
 
b) Động sản mà theo quy định của pháp luật phải đăng ký quyền sở hữu;
 
c) Tài sản đang là nguồn tạo ra thu nhập chủ yếu của gia đình".
 
Do vậy, nếu vợ bạn không đồng ý, bạn không thể bán căn nhà. Nếu muốn có vốn để đầu tư làm ăn, hai vợ chồng có thể thỏa thuận để chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung. Bạn có thể sở hữu ngôi nhà và thanh toán một nửa giá trị ngôi nhà cho vợ bạn, hoặc ngược lại. Nếu vợ bạn không đồng ý thì bạn có quyền khởi kiện ra tòa, yêu cầu tòa giải quyết việc phân chia tài sản chung theo Điều 59 của Luật này.
 
Trước khi khởi kiện, bạn cũng nên cân nhắc kỹ bởi việc này có thể khiến mâu thuẫn vợ chồng ngày càng trầm trọng, dẫn đến những hệ lụy không mong muốn.
 
Luật sư Đỗ Trọng Linh
Công ty Luật Bảo An, Hà Nội

Làm sao tôi bán được nhà nếu vợ không hợp tác? ​(Theo Vnexpress) 

Xem thêm: 

Tin khác
Đổi 3,6 km đường lấy 90 ha đất: Đường chưa xong đã có nhà bán, vẫn chưa chậm tiến độ?
Đổi 3,6 km đường lấy 90 ha đất: 4 năm vẫn không thấy đường đâu
Thái Nguyên: Cuộc đua xây dựng chung cư vào hồi quyết liệt
Sẽ có đề án an ninh kinh tế trong bất động sản
Alpha King công ty bất động sản quốc tế ra mắt thị trường Việt
Người dân chưa thể vay tiền mua nhà xã hội: Vướng vì đâu?
Thủ tướng “duyệt” hỗ trợ, tái định cư dự án cao tốc Bắc - Nam
Sông Công – Diện mạo một thành phố trẻ, năng động
Đại gia ôm chục tỷ về quê: Đất Bắc Ninh, Thái Nguyên lên cơn sốt
Sau khi ôm tiền rời khỏi Hà Nội, giới đầu tư bất động sản về đâu?

Hỗ trợ trực tuyến

Phụ trách bán hàng
Mr.Thành 0909 088 886 .
Ms.P_Vân 0946 95 3333 .
Mr. Hà 0932 33 11 91 .
Mrs.Hảo 0934 426 791 .
Mr.Tuấn 0938 969 525 .
Ký gửi hàng hoá
Mr.Thanh 0908 088 886 .
LH đi xem Dự Án và Căn hộ mẫu
Mr.Tuấn 0938 969 525 .
Hỗ trợ vay vốn ngân hàng
Hỗ trợ trực tuyến
Ms.Lê Lý 0919 661 185 .
Phụ trách bán đồ thanh lý
Mr.Đoàn 0911 114 992 .

Bất động sản khu vực

Bất động sản đô thị mới

Top từ khoá bất động sản

dữ liệu

Thống kê

Khách Online: 3170
Lượng truy cập: 52983140
ĐẦU TRANG