Tin tức bất động sản
 
 

Diện tích nhà ở xã hội sẽ tối thiểu 25m2, tối đa 90 m2?

Thứ ba, 11/12/2012 05:34

Diện tích nhà ở xã hội sẽ tối thiểu 25m2, tối đa 90 m2?





Nhà ở xã hội được khuyến khích xây thí điểm thiết kế diện tích sàn mỗi căn hộ chung cư tối thiểu là 25 m2, tối đa đến 90 m2.


Đây là một trong những nội dung quan trọng của dự thảo Nghị định về phát triển và quản lý nhà ở xã hội mà Bộ Xây dựng vừa trình Thủ tướng.
 
Đây là lần đầu tiên trong một văn bản pháp lý dưới luật, Bộ Xây dựng trình Chính phủ đặt mục tiêu thí điểm xây dựng nhà ở xã hội diện tích 25m2. Quy định mới này nếu được đưa vào thực tế sẽ mở đường cho chủ trương hiện đại hóa nhà ở xã hội mà Chính phủ đang thực hiện.


 

Diện tích nhà ở xã hội sẽ tối thiểu 25m2, tối đa 90 m2?



Căn hộ diện tích nhỏ 25m2 sắp tới sẽ tránh được những rào cản pháp lý khi Nghị định mới về Nhà ở xã hội được đưa vào thực tế?


Trong dự thảo, Bộ Xây dựng chia làm hai nhóm gồm sử dụng ngân sách nhà nước và ngoài ngân sách nhà nước.

Về xây dựng nhà ở xã hội bằng ngân sách nhà nước, tiêu chuẩn thiết kế nhà ở xã hội được thực hiện theo quy định tại các đô thị thì tiêu chuẩn thiết kế nhà ở được thực hiện theo quy định của pháp luật về nhà ở; tại khu vực khác thì có thể xây dựng nhà ở liền kề thấp tầng.

Dự án phát triển nhà ở xã hội đầu tư bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước phải áp dụng thiết kế mẫu, thiết kế điển hình do cơ quan có thẩm quyền ban hành.
 
Trường hợp đầu tư xây dựng nhà ở xã hội bằng nguồn vốn ngoài ngân sách nhà nước tại các đô thị loại đặc biệt, loại I và loại II thì phải là nhà chung cư; không khống chế số tầng; tiêu chuẩn thiết kế diện tích sàn mỗi căn hộ chung cư tối thiểu là 30m2, tối đa không quá 70 m2. Dự thảo Nghị định cho phép chủ đầu tư dự án được điều chỉnh tăng mật độ xây dựng hoặc hệ số sử dụng đất lên 1,5 lần so với quy chuẩn xây dựng hiện hành, phù hợp với quy hoạch được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt. 



Diện tích nhà ở xã hội sẽ tối thiểu 25m2, tối đa 90 m2?



Điểm đáng lưu ý trong dự thảo Nghị định, Chính phủ cho phép chủ đầu tư áp dụng thí điểm việc thiết kế diện tích sàn mỗi căn hộ chung cư tối thiểu là 25 m2, tối đa đến 90 m2 và nhà ở riêng lẻ hoặc nhà ở liền kề thấp tầng tại các đô thị loại I và loại II, nhưng phải có ý kiến thống nhất của Bộ Xây dựng trước khi cơ quan có thẩm quyền ban hành văn bản chấp thuận đầu tư hoặc phê duyệt dự án theo quy định tại Điều 11 của Nghị định này.


Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị của chủ đầu tư dự án, Bộ Xây dựng phải gửi ý kiến trả lời bằng văn bản.

Ngoài ra, dự thảo Nghị định cũng mở đường cho việc thiết kế nhà ở xã hội do hộ gia đình, cá nhân đầu tư xây dựng. Bộ Xây dựng có trách nhiệm hướng dẫn cụ thể về tiêu chuẩn thiết kế nhà ở xã hội và ban hành điều kiện tối thiểu về nhà ở xã hội do hộ gia đình, cá nhân đầu tư xây dựng.

Về quy định chung việc thiết kế xây nhà ở nhà hội, dự thảo Nghị định quy định dự án phát triển nhà ở xã hội không thiết kế tầng hầm. Trường hợp chủ đầu tư dự án có nhu cầu xây dựng tầng hầm thì phải có ý kiến chấp thuận của Bộ Xây dựng.

Diện tích nhà ở xã hội sẽ tối thiểu 25m2, tối đa 90 m2? theo dân trí

Thông tin thêm:

Tin khác
Căn hộ 298 triệu đồng đã có mặt tại Hà nội
Vì sao nhà thu nhập thấp không hạ giá?
2013, Hà Nội xây dựng chỉ số BĐS
Hà Nội dự kiến tăng giá đất ở một số khu vực
Giá đất không tăng trong năm tới
Gỡ ba nút thắt “phá băng” cho BĐS?
Hà Nội: Dân được lựa chọn nơi tái định cư
Chung cư Hà Nội thưởng tết cho dân
Căn hộ 25m2: 'Chỉ chờ Bộ trưởng ký duyệt'
“Phá băng” bất động sản: Giải pháp chính vẫn ở chủ đầu tư

Hỗ trợ trực tuyến

Phụ trách bán hàng
Mr.Thành 0909 088 886 .
Ms.P_Vân 0946 95 3333 .
Mr. Hà 0932 33 11 91 .
Mrs.Hảo 0934 426 791 .
Mr.Tuấn 0938 969 525 .
Ký gửi hàng hoá
Mr.Thanh 0908 088 886 .
LH đi xem Dự Án và Căn hộ mẫu
Mr.Tuấn 0938 969 525 .
Hỗ trợ vay vốn ngân hàng
Hỗ trợ trực tuyến
Ms.Lê Lý 0919 661 185 .
Phụ trách bán đồ thanh lý
Mr.Đoàn 0911 114 992 .

Bất động sản khu vực

Bất động sản đô thị mới

Top từ khoá bất động sản

dữ liệu

Thống kê

Khách Online: 11562
Lượng truy cập: 52672889
ĐẦU TRANG